DONDOO ZA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN,
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BAADA YA KUFANYA MAZUNGUMZO RASMI NA
MHE. EVARISTE NDAYISHIMIYE, RAIS WA

JAMHURI YA BURUNDI BUJUMBURA,
TAREHE 16 JULAI, 2021

Mheshimiwa Evariste Ndayishimiye,
Rais wa Jamhuri ya Burundi;

Waheshimiwa Mawaziri wa Burundi na Tanzania mliopo;

Waheshimiwa Viongozi wengine wa Serikali
zetu mbili mliopo;

Ndugu Wana-Habari;

UTANGULIZI
¢ Kwa mara nyingine, napenda nikushukuru sana, kaka

yangu, Mheshimiwa Rais Evariste Ndayishimiye, kwa

kunialika kufanya Ziara hii ya Kiserikali nchini Burundi.



Nikushukuru pia kwa makaribisho mazuri mliyonipatia

mimi pamoja na ujumbe wangu. Ahsanteni sana.
Ndugu Wana-Habari;

e Nimekuja Burundi kwa sababu kubwa nne. Kwanza,
kujitambulisha kufuatia Kifo cha aliyekuwa Rais wetu,
Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli. Kama
-unavyofahamu, ukiwa mgeni kwenye Mtaa ama Mpangaji

mpya kwenye nyumba, ni lazima kujitambulisha.

 Pili, nimekuja Burundi kutoa shukran kwa kushiriki nasi
kwenye kipindi cha msiba mkubwa uliotupata
Watanzania wa kuondokewa na Rais wetu. Kwenye
Mazishi ya Kitaifa, Burundi iliwakilishwa na Makamu wa
Rais, Mheshimiwa Prosper Bazombanza. Mlitufariji sana.
lunawashukuru sana. Kama msemo wa Kiswahili

usemavyo, “Akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki wa kweli”.



e Tatu, nimekuja Burundi kuwapongeza. Tarehe 1 Julai,
mwaka huu, mlisheherekea miaka 59 ya Uhuru. Kaka
yangu Rais Ndayishimiye alinialika kuhudhuria Sherehe
hizo. Hata hivyo, kwa sababu ya majukumu niliyokuwa
nao wakati huo, sikuﬁreza; badala yake nilimtuma Waziri
Mkuu aniwakilishe. Najua aliniwakilisha vyema; lakini
nilipopata mwaliko tena, nikaona ni fursa nzuri ya mimi
pia kuja kuwapongeza. Hongereni sana ndugu na rafiki

zetu. Burundi ya mwaka 1962 sio sawa na Burundi ya leo.

e Sababu ya nne, ambayo pengine ni muhimu zaidi, ni
kwamba, nimekuja Burundi kwa lengo la kukuza na
kuendeleza uhusiano mzuri wa kidugu, kirafiki na ujirani
mwema uliopo kati ya mataifa yetu mawili. Kama
mnavyofahamu, nchi zetu mbili zina uhusiano mzuri wa
enzi na enzi. Hivyo basi, kwa kuwa mimi ni Rais mpya

wa Tanzania, nimeona kuna umuhimu wa kuja Burundi



kukutana na kaka yangu, Mheshimiwa Evariste
Ndayishimiye, ili tubadilishane mawazo ya namna ya

kukuza zaidi uhusiano kati ya mataifa yetu mawili.

Mtakavyokumbuka pia, baada ya kaka yangu, Rais
Ndayishimiye kuwa _mem‘ ziara yake ya kwanza nje ya
nchi aliifanya Tanzania mwezi Septemba, 2020, ambapo
alikutana na Mtangulizi wangu Hayati Rais Dkt
Magufuli. Na hii ni ishara kwamba nchi zetu ni marafiki

na zina uhusiano mzuri.

MUHTASARI WA MAZUNGUMZO
Ndugu wana-Habari;

Kama alivyosema kaka yangu Rais Ndayishimiye, muda

mfupi uliopita, tumefanya naye mazungumzo.
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ameyaeleza. Kwa hiyo, mimi nitaongeza maneno

machache kukazia kile ambacho tayari amekieleza.

Kwa ujumla, mazungumzo yetu yalijikita katika kukuza
ushirikiano wa kiuchumi kati yetu. Kama mjuavyo, katika
dunia ya sasa, uhusiémo na ushirikiano baina ya mataifa
umejikita zaidi kwenye masuala hayo. Hivyo, nasi
tumejadili kwa kirefu suala hilo, hususan namna ya

kukuza zaidi biashara na uwekezaji.

Takwimu zetu za sasa zinaonesha kuwa biashara kati yetu
imeongezeka kﬁtoka shilingi bilioni 83.9 mwaka 2015
hadi kufikia shilingi bilioni 200.1 mwaka 2019. Kuhusu
uwekezaji, Kituo cha Uwekezaji Tanzania kimesajili -
miradi 18 kutoka Burundi yenye thamani ya Dola za
Marekani milioni 209.42 ambayo imetoa ajira zipatazo

3,544, ukiwemo mradi mkubwa wa kiwanda cha mbolea



unaojengwa na Kampuni ya ITRACOM wenye thamani

ya Dola za Marekani milioni 180.

Kwa upande wa Tanzania, kama mnavyofahamu, hapa
Burundi zipo kampuni nyingi za Tanzania ambazo
zimewekeza. Baadhi” ya Kampuni hizo ni Azam Ltd;
Azania Group, Interpetrol, Ndaki Contractors Co. Ltd;
Tanzania Bile Acids Ltd na Benki ya CRDB. Hata hivyo,
tumesema kwamba, kiwango cha biashara na uwekezaji
kati yetu bado ni kidogo sana ukilinganisha na fursa

zilizopo, ukaribu na uhusiano mzuri tulionao.

Hivyo basi, tumekubaliana kuendelea kushirikiana
kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji kwenye
nchi zetu kwa kuondoa vikwazo vya kodi na visivyo vya
kodi, ikiwemo kuharakisha ujenzi wa Kituo cha Pamoja
cha Huduma za Mpakani kwenye Mpaka wetu wa

Manyovu/Mugina.  Tumekubaliana  pia  kuendelea



kuwahamasisha wafanyabiashara wetu kuchangamkia
Jursa zilizopo kwenye nchi yetu. Na katika hilo, napenda
kutumia fursa hii kuwakaribisha wafanyabiashara wa
Burundi kuwekeza Tanzania kwenye sekta mbalimbali,

ikiwemo viwanda, kilimo, madini, utalii, n.k.

MIUNDOMBINU YA USAFIRI NA UCHUKUZI
Ndugu wana-Habari;

Kama mnavyofahamu, ni vigumu kukuza biashara na
uwekezaji bila kuimarisha miundombinu ya usafiri na
uchukuzi. Kwa kuzingatia hilo, mazungumzo yetu
yalijikita pia katika kutafuta mbinu za kuimarisha
miundombinu ya wusafiri na kuboresha huduma =za
uchukuzi. Hivyo basi, tumekubaliana kuendelea
oy . Boabaen . .
kushirikiana ku]engaE zinazounganisha nchi zetu, ikiwemo

N
ile ya Nyakanazi — Kasulu — Manyovu/Rumonge — Gitaza.



Aidha, kama mnavyofahamu, nchi zetu zimesaini
makubaliano ya kujenga Reli ya Uvinza - Msongati -
Gitega. Hivyo, tumewaelekeza Mawaziri wetu wa Fedha
na Uchukuzi, kushirikiana kutafuta fedha ili kuharakisha

ujenzi wa reli hiyo.

Sambamba na hilo, nimemweleza Mheshimiwa Rais
Ndayishimiye kuwa kwa upande wetu Tanzania
tunaendelea na ujenzi wa reli kutoka Dar es Salaam hadi
Dodoma ambayo itakwenda hadi Tabora; na kisha
Kigoma, ambako itaunganika na reli ya Uvinza -
Msongati — Gitega. Aidha, tunafanya upanuzi wa Bandari
yetu ya Dar es Salaam pamoja za Kigoma, Kalema,
Kasanga na Kabwe kwenye Ziwa Tanganyika; ambazo ni
kiungo muhimu cha usafiri kati ya Tanzania na Burundi.
Vilevile, tumeanza ukarabati wa meli ya kubeba mafuta

tani 350 ya MT. Sangara, pamoja na ujenzi wa meli mpya



mbili; moja ya kubeba abiria 400 na mizigo tani 600, na
nyingine itakuwa ya kubeba mizigo peke yake tani 2800.
Nimeipongeza pia Burundi kwa kupata mkopo kutoka

AfDB kwa ajili ya upanuzi wa Bandari ya Bujumbura.

Vilevile, tumezungurﬁzia ombi la Burundi kutaka eneo la
kuhifadhi mizigo katika Bandari Kavu ya Kwala.
Nimemwarifu Mheshimiwa Rais Ndayishimiye kuwa
tumetenga hekta 10, takriban mita za mraba 10,000, kwa
ajili ya Burundi. Kilichobaki ni kwa wataalam wa pande

zetu mbili kukutana na kukamilisha taratibu zilizobaki.

Hivyo basi, nawakaribisha wafanyabiashara wa Burundi
kuendelea kutumia Bandari ya Dar es Salaam kupitisha
mizigo yenu. Nafahamu, kwa sasa, takriban asilimia 95 ya

mizigo ya Burundi inapitia Tanzania, ambapo mwaka
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jana mlipitisha tani 476,809. Tunatamani kuona mizigo

yote ya Burundi ikipita Tanzania.

Kuhusu usafiri wa anga, kama mnavyofahamu, kutokana
na mlipuko wa CORONA, mwezi Machi 2021, Shirika la
Ndege la Tanzania lilisitisha safari kati ya Tanzania na
Burundi. Hata hivyo, maandalizi ya kurejesha safari
yanaendelea. Hivyo basi, nawaomba wananchi wa
Burundi kuendelea kutumia ndege za shirika hilo, ambalo

limeanza pia kufanya safari za kwenda China.

SEKTA YA NISHATI

Tumejadiliana pia kuhusu umuhimu wa kuharakisha
utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme Megawati 80
pale Rusumo pamoja na marafiki zetu wa Rwanda. Kama
mnavyofahamu, nishati ya umeme ni kichocheo muhimu

cha kukuza uchumi, ikiwemo kuvutia wawekezaj.
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e Hivyo, nimeipongeza Burundi kwa kutekeleza Mradi wa
Umeme wa Mulembwe utakaozalisha Megawati 48.
Aidha, nimemweleza Kaka yangu Rais Ndayishimiye
kuwa na sisi Tanzania tunatekeleza Mradi mkubwa wa
umeme wa Bwawa la Nyerere utakaozalisha Megawati
2115. Mradi huu utakapokamilika, mwaka 2022, utaifanya
nchi yetu iwe na umeme mwigi wa ziada, ambao
tutakuwa tayari kuwauzia ninyi ndugu zetu wa Burundj,

endapo mtahitaji.

SEKTA YA MAWASILIANO

Ndugu wana-Habari;

 Kama mnavyofahamu, dunia hivi sasa ipo kwenye
mapinduzi ya nne ya viwanda ambayo yanaongozwa na
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. Shughuli nyingi

duniani zinafanyika kwa njia ya mtandao. Nchi za Afrika
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hazipaswi kuwa nyuma. Ni lazima ziende sambamba na

maendeleo hayo.

Kwa kuzingatia hilo, kwenye mazungumzo yetu ya leo na
kaka yangu Rais Ndayishimiye, tumejadiliana kuhusu
namna ya kukuza ushirikiano kwenye eneo hilo. Kama
mnavyofahamu, Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano
(Tanzania National Fibre Broadband Backborne) umefika hadi
Burundi, ambapo uwezo wake ni Gigabaiti 100. Mwaka
2019, Tanzania na Burundi, kupitia Burundi Backborne
System, tulisaini ya Makubaliano ya kuruhusu Burundi
kutumia Mkongo huo. Hata hivyo, kwa sasa Burundi

inatumia Gigabaiti 2.6 tu.

Hivyo basi, tumekubaliana kuihimiza taasisi husika za
pande zetu mbili kushirikiana ili kuongeza matumizi ya

huduma hiyo ya mawasiliano. Endapo kuna changamoto
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yoyote, tumewataka wataalam wetu wa pande zote mbili

wakutane, ili kuondoa vikwazo hivyo.

SEKTA YA MADINI
Sekta ya madini ni eneo jingine ambalo tumekubaliana

kukuza ushirikiano.'i(ama mnavyofahamu, mataifa yetu
yamebarikiwa kuwa na utajiri mkubwa wa rasilimali
hiyo. Mathalan, Burundi ina hazina kubwa ya madini ya
nickel pale Msongati; na sisi tunayo madini hayo pale

Kabanga. Maeneo hayo yapo karibu.

Hivyo basi, tuﬁnekubaliana kushirikiana. Na katika hilo,
nimemwarifu Mheshimiwa Rais Ndayishimiye kuwa
mwezi Januari, 2021, Tanzania ilisaini makubaliano na
Kampuni LZ Nickel Ltd kuchimba madini na kujenga
Kiwanda cha Kusafisha na Kuchenjua madini hayo ya

Nickel. Hivyo, nimeshauri kuwa, badala ya Burundi
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kusafirisha madini hayo yakiwa ghafi wayalete kwenye
Kiwanda chetu kitakachojengwa Kahama ili kuyaongeza
thamani. Lakini zaidi ya hapo, narudia kuwakaribisha
wafanyabiashara wa Burundi kuuza madini kwenye
Masoko ya Tanzania na halikadhalika kuja kuwekeza
kwenye sekta ya madini (kwenye uchimbaji pamoja na

kujenga mitambo ya kusafisha na uchenjuaji).

MAENEO MENGINE YA USHIRIKIANO
Ndugu wana-Habari;

Maeneo mengine tuliyoyajadili ni pamoja na kuongeza
ushirikiano kwenye masuala ya ulinzi na usalama,
hususana kwenye maeneo ya mipaka yetu pamoja na
kushughulikia masuala ya Wakimbizi, ambapo kwa sasa
idadi ya wakimbizi wa Burundi waliopo Tanzania ni

140,706. Tumekubaliana pia kuimarisha ushirikiano
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kwenye sekta za kilimo; uvuvi; ufugaji; utalii; utunzaji

maji na mazingira; sanaa michezo na utamaduni.

Na kama mlivyoshuhudia, baadhi ya maeneo hayo
Mikataba yake ya ushirikiano tumeisaini hivi punde.
Lakini, nikiri kuwalnjmefurahishwa sana na kusainiwa
l.<wa Mikataba ya Ushirikiano ya ufundishaji wa lugha za
Kiswahili na Kifaransa kwenye nchi zetu pamoja na
masuala ya afya. Kama mnavyofahamu, lugha ni nyenzo
muhimu ya kukuza ushirikiano; na kwa bahati nzuri

Kiswahili na Kiingereza zote ni lugha za kimataifa.

Kwa upande wa afya, Mkataba wa Ushirikiano
uliosainiwa ni muhimu sana. Kama mavyofahamu,
masuala ya afya au magonjwa hayajui mipaka. Mathalan,
hivi sasa nchi zetu na dunia kwa ujumla inakabiliwa na

ugonjwa wa CORONA. Ili kuukabili ugonjwa huo ni
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lazima tushirikiane. Lakini kuhusu afya pia, napenda
kutumia fursa hii kuwaarifu ndugu na marafiki zetu wa
Burundi kuwa, kwenye miaka ya hivi karibuni, sisi
Tanzania tumewekeza sana kwenye masuala ya tiba za
kibingwa na bobezi,” hususan kwa magonjwa ya moyo.
Taasisi yetu ya Moyo ya Benjamin Mkapa ina vifaa vya
kisasa na wataalam wabobezi; na ninafahamu baadhi ya
raia wa Burundi wametibiwa kwenye taasisi hiyo. Hivyo
basi, tunawaomba ndugu zetu wa Burundi mwendelee
kuja kutibiwa kwenye Taasisi hiyo, ambayo kwa sasa
inasifika kuwa ﬁiongoni mwa Taasisi zinazotoa huduma

bora za matibabu ya moyo Barani Afrika.

UHUSIANO WA KIMATAIFA

Wakati wa mazungumzo yetu, tumepata pia fursa ya
kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya kimataifa.

Kama mnavyofahamu, mbali na ushirikiano wetu katika
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nyanja za kitaifa, Tanzania na Burundi tunashirikiana
vizuri kimataifa, hususan kupitia Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Jumuiya ya Nchi za Maziwa Makuu, Umoja
wa Afrika na Umoja wa Mataifa; ambako mara nyingi
tumekuwa na misimamo inayofanana.

Hivyo basi, tumekubaliana kuendeleza ushirikiano wetu
kimataifa. Na katika hilo, nimemwakikishia Mheshimiwa
Rais Ndayishimiye kuwa Tanzania itaendelea kupaza
sauti ya kutaka Burundi iondolewe vikwazo. Aidha,
tutaendelea kuzishawishi nchi nyingine Wanachama wa
SADC kukubali ombi la Burundi la kujiunga na Jumuiya
hiyo.



18

HITIMISHO
e Kwa kifupi sana, hayo ndiyo tuliyoyajadili mimi na Kaka
yangu, Mheshimiwa Rais Ndayishimiye. Narudia
kumshukuru kwa kunialika kutembelea nchi yake.
Namwahidji, Tanzan{ia' chini ya uongozi wangu, itaenzi,
kudumisha na kuendeleza uhusiano wa kidugu, kirafiki
na ujirani mwema kati ya mataifa yetu mawili. Mwisho
lakini sio umuhimu, napenda kumwalika kaka yangu

naye, muda utakaporuhusu afanye Ziara rasmi ya

Kiserikali nchini Tanzania.

“ Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza”



